Đòi lại nhà đã ủy quyền quản lý

Hỏi: - Năm 1995, trước khi xuất cảnh sang Pháp, cha mẹ tôi có làm giấy ủy quyền giao căn nhà của mình cho người cháu họ quản lý. Việc ủy quyền này có chính quyền địa phương xác nhận. Kể từ đó, người anh họ tôi sử dụng nhà để ở và đóng thuế đầy đủ cho Nhà nước. Xin hỏi, nay tôi có thể yêu cầu người anh họ trả lại nhà cho cha mẹ tôi hay không?

Lý Minh Xương (quận 4, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 3, Điều 23 Nghị quyết 1037 ngày 27-7-2006 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định: “Trường hợp trước khi xuất cảnh, chủ sở hữu nhà ở đã ủy quyền cho người khác thường trú tại Việt Nam quản lý, nếu thời hạn ủy quyền không xác định thì bên ủy quyền được lấy lại nhà ở nhưng phải thông báo bằng văn bản cho người đang quản lý, sử dụng nhà ở đó biết trước ít nhất 12 tháng”.

Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên, cha mẹ của ông hoặc những người thừa kế hợp pháp (nếu cha mẹ ông không còn sống) có thể yêu cầu người được ủy quyền giao trả nhà ở. Trường hợp không thể thương lượng, phía gia đình ông có thể nộp đơn khởi kiện đến tòa án cấp huyện (nếu nguyên đơn đang cư trú ở trong nước) hoặc tòa án cấp tỉnh (nếu nguyên đơn đang cư trú ở nước ngoài) để đòi lại nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Ảnh minh họa.

Ông Tập Cận Bình đang tính toán gì với thị trường tài chính Trung Quốc

(ĐTTCO) - Trong tuần qua, cả thế giới nóng lên vì Cục Dự trữ liên bang Mỹ (Fed) tăng lãi suất ở mức cao chưa từng có trong 40 năm qua. Nhưng thực ra còn có những tin tức khác làm chấn động các nhà đầu tư toàn cầu như cách Trung Quốc, chính xác là ông Tập Cận Bình, đang có những tính toán mang tính định hình lại thị trường vốn của họ.

Dự án - đầu tư

3 ‘ông lớn’ hợp sức kiến tạo những biểu tượng du lịch mới

(ĐTTCO)-Sự cộng hưởng giữa tiềm lực mạnh mẽ của TNR Holdings Vietnam, thương hiệu nổi tiếng và sự độc đáo trong các thương hiệu khách sạn của Accor và Ennismore sẽ tạo ra những khách sạn 5 sao được kỳ vọng là những biểu tượng du lịch mới của Hải Phòng, Đà Nẵng, Phú Yên.

Quy hoạch - Đô thị